Thế nào gọi là niềm vui trong chiến thắng ?

Thảo luận trong 'Thảo luận - Góp ý cho diễn đàn' bắt đầu bởi quandoi, 25/5/15.

1. quandoi

quandoi Active Member

Thế nào gọi là niềm vui trong chiến thắng ?
    Tôi như tất cả các bạn một chiến thắng trải đầy gian nan , khó khăn, vất vả ,mưu trí, chiến lược thì mới cảm thấy hạnh phúc vui vẻ và tạo ra động lực khát vọng. Nhưng một chiến thắng hoàn mỹ ko một giọt mồ hồi ko một hi vọng , ko một may mắn, ko một chiến lược, ko một khôn khéo, ko một tính toán, ...thì sự hào quang của chiến thắng đó có mang lại điều gì? Chỉ là một sự ấm ức mà thôi .
    Tôi nhiệt liệt phản đối các đội khi xem thường đối thủ:

1. Bỏ cuộc ko lý do
    2. Xếp đội hình thiếu vắng chủ chốt
    3. Xếp lịch thi đấu bất lợi cho đội khách
    4. ...Các lý do khác ko minh bạch
    .....

Hãy tôn trọng mọi người bằng khát vọng và niềm đam mê trong thể thao !
    PVQĐ!

oreca2006, hadinhguan and oceanboy like this.
  2. Tongcuc

Tongcuc New Member

Chiến thắng là ko thua đội nào, vậy mà bác cũng hỏi ? Hay bác hỏi theo từ ngữ khác ? Xin bác chỉ giáo .

3. iaehung

iaehung Moderator Thành viên BQT

Chiến thắng trước đối thủ nặng ký hơn thì càng thêm vinh quang. Cũng như trong lịch sử Việt Nam đã thắng Mỹ

hadinhguan thích bài này.
  4. NDB55

NDB55 Active Member

Thắng thì bao giờ cũng vui hơn thua là chắc, nhưng giữa thắng thua và niềm vui cũng có độ chênh đôi chút. VD cùng thắng 2 đội nhưng thắng đội ngang cơ hoặc trên cơ do nỗ lực của cả đội vẫn vui hơn thắng một đội dưới cơ hoặc bỏ cuộc. Trong bóng bàn nghiệp dư độ chênh lệch trình độ còn lớn nên có những trận tuy đội thua nhưng cá nhân nào đó trong đội hoặc cả đội đã chơi hết mình đạt chỉ tiêu tỉ số đề ra thì vẫn có niềm vui như chiến thắng vậy.

hungvotdoc and hadinhguan like this.
  5. hadinhguan

hadinhguan Active Member

Rất đồng ý với quan điểm của bác , trong thi đấu chuyện chênh lệch trình độ, chiến thuật, may mắn.... là phải có.Nhưng nếu cả 1 tập thể bỏ cuộc, chấp nhận thua 1 cách quá đơn giản vì những lý do đơn giản hơn nữa là 1 điều rất đáng chê trách và cần phải xem lại.

6. backhand-ghost

backhand-ghost Moderator Thành viên BQT

bác @Tongcuc hiểu nhầm ý của chủ thread, ý là hỏi niềm vui chiến thắng chứ ko phải đơn giản việc thắng thua.
    bác chủ thread có nghĩ về điều đó đúng là cũng có lý do thật. Chúng ta thi đấu với nhau ngoài việc để phân định hơn kém, nó còn mang nhiều ý nghĩa khác tốt đẹp hơn.
    Thể thao không chỉ mang lại cho người ta sức khoẻ, thi đấu thể thao còn đem đến cho ta niềm vui và cả những cái buồn rất đẹp. Mọi người vì vậy mà tham gia giải chỉ ko đơn thuần chỉ muốn thắng thua với người đời. Khi thắng tôi tôn trọng đối thủ nên khi thua tôi đề nghị đối phương vẫn nên tôn trọng tôi bởi tôi đã chơi bóng và thi đấu với một tư cách thể thao đúng mực và nghiêm túc. Xin đừng lấy quả bóng, thắng thua trong trận đấu ra để làm mọi người bị tổn thương bởi BB xét cho cùng cũng chỉ là một kỹ năng nhỏ trong biết bao kỹ năng mà con người có thể biết rõ, chiến thắng trong BB cũng đâu đã phải là chiến thắng của cuộc đời. Sau trận bóng, còn nhiều thứ nữa cơ mà
    Bác @quandoi cứ vui đi, có những thứ chưa vừa lòng bác nói ra vậy cũng phần nào xả bớt được rồi. Bác mặc kệ nếu đối thủ nó thiếu tôn trọng mình, coi như mình đang chơi với mình đi. Thua bóng bàn nhưng mình không mất đi tư cách thể thao, mất đi sự trung thực, sự tự trọng, những thứ mà giờ đây dân tộc này ngày càng thiếu.
    Đó là khi ta thua, còn khi ta thắng thì dễ rồi. Có điều thắng mà fair, thắng bằng thực lực, thắng bằng tư duy thì ko phải dễ dàng. Bác hãy cứ tự trọng, tôn trọng mọi người và đề nghị được mọi người tôn trọng, hãy cứ như vậy để sẵn sàng hưởng thụ niềm vui trong sáng của những chiến thắng thể thao cao thượng nhé.
    Chia sẻ một chút, có gì chưa thật đúng, các bro bỏ qua nha ^\^

Chỉnh sửa cuối: 15/6/15
    xeom and oreca2006 like this.
  7. ledao

ledao Member

Bác chỉ ra thì là chơi đẹp thôi, chứ tôi nghỉ niềm vui trong chiến thắng ngoài cố gắng luyện tập ra để giành chiến thắng, cũng kết hợp thêm yếu tố may mắn nữa vidu mình đang phong độ cao hay tâm lý tốt...