Kỹ thuật xoay vợt

Thảo luận trong 'Hội những người sử dụng mặt gai, Anti' bắt đầu bởi FBI, 25/5/15.

1. FBI

FBI Moderator Thành viên BQT

Trong bài viết này, tôi sẽ bàn luận tại sao cần sử dụng kỹ thuật xoay vợt.
    Có vẻ hơi lạ, nhưng nếu bạn muốn trở thành một tay vợt gai hiệu quả, có vài điều cần biết về xoay vợt và cách nào để phát triển tối đa khả năng của bạn. Vì vậy, ngồi xuống, thư giãn bằng tách cà phê nào, và tập trung vào bài viết này nào.
    Xoay vợt là gì?
    Xoay vợt liên quan tới việc tập để xoay cây vợt của bạn trong tay trong khi chơi bóng, để thay đổi mặt vợt bạn tiếp xúc trái bóng. Kĩ năng này thường được sử dụng khi người chơi có những loai mặt vợt khác nhau dán trên cùng 1 cốt (gọi là vợt kết hợp- combination bat), nhằm tăng sự đa dạng trong cú đánh, và tăng khả năng làm đối phương mắc lỗi. Kĩ năng này cũng có thể được dùng khi 1 người chơi có cùng loại mặt vợt trên cốt, hoặc mặt vợt cùng hiệu, nhưng đây không phải là ứng dụng thường xuyên vì không có lý do gì để làm như vậy.
    Cách xoay vợt thông dụng nhất là dùng cổ tay và 3 ngón tay giữ cán vợt xoay cây vợt quanh cán (thường là theo chiều ngược chiều kim đồng hồ đối với người thuận tay phải, và cùng chiều kim đồng hồ với người thuận tay trái), lúc đó ngón cái và ngón trỏ nhích ra và sau đó quay về chỗ cũ để chuẩn bị cú đánh tiếp theo. Cán vợt không nên rời tay bất cứ lúc nào, tuy nhiên bạn phải nắm cán vợt lỏng ra đôi chút để có thể xoay được vợt. Những tay vợt đầy kinh nghiệm đôi khi xoay nhiều hơn 1 lần để làm cho đối phủ khó bắt kịp anh ta.

Tại sao bạn lại xoay vợt?
    Có nhiều lý do để xoay vợt, những lý do chính là:
    1. Nhằm đa dạng hoá cách cú đánh bằng việc sử dụng nhiều loại mặt khác nhau tại các thời điểm khác nhau, biến hoá loại mặt vợt được sử dụng bên phía thuận và trái tay.
    2. Ép đối phương mắc lỗi, bằng cách:
    – Tác động thay đổi nhịp độ trận đấu qua việc đa dạng hoá độ xoáy và tốc độ
    – Dùng loại mặt vợt đối phương không quen (anti, hoặc gai dài) hoặc không hiểu cách đối phó, trong khi mặt kia có thể lựa bóng mà tấn công.
    – Làm đối phương đoán sai mặt nào trả bóng sang
    – Làm nhụt chí đối phương, làm anh ta đánh ẩu hơn.
    3. Tay vợt có khả năng xoay vợt có thể sử dụng mặt nào “an toàn” hơn để đỡ bóng, chặn đứng những pha tấn công mãnh liệt của đối phương, và một mặt bình thường có thể dùng tấn công khi cơ hội đến. Thỉnh thoảng bên mặt “an toàn”- mặt gai có thể dùng để tạo bóng để tấn công trái bóng tiếp theo.
    4. Làm đối phương mất bộ, và bắt anh ta phải hoàn toàn tập trung vào loại mặt vơt nào được sử dụng, có thể làm mệt tinh thần đối phương và phân tâm anh ta.

Những mẹo tổng quát để xoay vợt.

Mẹo 1- Biết rằng mình đang sử dụng mặt nào (Hoặc được có thể hiểu ràng: đừng bị nhầm mặt vợt trước đối phương nhé)
    Để xoay vợt điêu luyện, trước tiên phải luôn nhớ rằng mình đang dùng mặt nào, hoặc bạn sẽ nhầm lẫn về cú đánh- 50% cơ hội đấy! Bạn sẽ không thể lúc nào cũng nhìn vào vợt để biết rằng mình đang dùng mặt nào, vì vậy bạn nên dùng ngón trỏ để cảm nhận mình đang sử dụng mặt nào. Những tay vợt có khả năng xoay vợt tốt thường không cần đến điều này nữa- họ luôn luôn nhớ rằng mình đang dùng mặt nào bên FH hoặc BH. Đã và đang là tay vợt áp dụng kĩ năng này trong 10 năm, tôi có thể xác nhận rằng tôi đã hình thành thói quen là biết được mình đang dùng mặt nào, bằng cách sử dụng ngón trỏ để cảm nhận ngay trước khi tôi giao bóng hoặc trả giao bóng để tránh các sai lầm đáng tiếc.

Mẹo 2- Tập luyện, tập luyện nhiều hơn
    Trong khi bạn đang học cách xoay vợt, đem cây vợt của bạn theo bất cứ lúc nào, như ở nhà hoặc lúc đang chơi bóng. Xoạy vợt ở bất kì nơi nào, và nhớ rằng tập trung để nhận biết rằng bạn đang sử dụng mặt nào bên FH và BH của bạn. Nhớ kiểm tra lại thường xuyên để biết rằng bạn có nhớ đúng không.
    Một vài tháng tập luyện sẽ giúp bạn nhớ rõ mặt vợt nào được sử dụng, và điều này sẽ rất có lợi trong trận đấu, tự động bạn sẽ nhớ tới loại mặt nào đang được sử dụng, điều đó làm bạn tập trung vào nhiều mặt khác quan trọng hơn trong trận đấu.
    Cứ tập luyện xoay vợt cả trong thi đấu lẫn luyện tập hằng ngày. Đừng xúc phạm bạn tập của bạn khi bạn đang block cho họ đánh, nhưng hãy tập luyện cả kĩ năng đẩy bóng bằng cách xoay mặt láng qua nhé.

Mẹo 3- Hãy kiên nhẫn
    Rất nhiều người dán mặt gai vào vợt và mong rằng thuần thục kĩ năng xoay vợt ngay lập tức. Sau cùng, khó khăn như thế nào khi tập kĩ năng này? Tôi chắc chắn rằng sẽ mất hơn 1 tháng hoặc 2 để thuần thục kĩ năng xoay vợt và áp dụng vào trận đấu. Có thể xoay vợt được thì chỉ mất chừng 1 tháng, nhưng để biết rằng khi nào cần phải xoay vợt thì mất thời gian lâu hơn nhiều. Hãy làm quen với việc nhầm mặt vợt trong vòng 3 tới 6 tháng đầu. Sau đó bạn sẽ cảm thấy bạn sử dụng kĩ năng này thành thục hơn và hiệu quả hơn.

Nguồn : http://www.bongban.vn/ky-thuat-xoay-vot/
    Huy Huy (sưu tầm và biên dịch)

2. quandoi

quandoi Active Member

Rt bổ ích!

3. TRINHHUNGHB

TRINHHUNGHB Member

mình tập xoay vợt 6 tháng là tương đối thạo..ko cần dựa vào ngón tay để nhận biết mặt vợt gai hay mút bên fh hay bh..mà nó thành phản xạ rồi..
    công nhận là gây khó khăn cho đối thủ thêm một tý..bh lúc chặn gai lúc chặn mút đối thủ dêc mất nhịp hơn

4. iaehung

iaehung Moderator Thành viên BQT

Xem xong bài này hay quá, chắc lên kế hoạch học xoay vợt trong 6 tháng tới. Hy vọng sẽ có kết quả như mong đợi

5. Bong&ban

Bong&ban Active Member

Hau quá. Mình đã thử tập xoay vợt nhưng do thấy khó và chưa kiên nhẫn. Đúng là Khổ luyện thành tài.

6. PhongVân

PhongVân Member

Có bác nào cầm vợt dọc thi thoảng xoay vợt như em không đó?

7. songmackenzie

songmackenzie Member