GAI Không Lót (OX) Có được Sử dụng Hợp lệ trong Thi đấu ?

Thảo luận trong 'Luật bóng bàn' bắt đầu bởi congcong73, 21/3/15.

1. congcong73

congcong73 New Member

Chào bác

Vừa qua em có ông anh tham gia giải bóng bàn NĐ, anh ấy chơi gai OX (không có lớp mút lót). Đối phương thua sec 1, thắc mắc, thì trọng tài yêu cầu phải thay mặt gai OX bằng mặt gai có mút lót, kết quả ông anh của em bị thua ngược.

Tại sao họ lại ko cho chơi ox, Luật bb vn có quy định ko bác ?

Mong bác chỉ giáo giúp, cám ơn bác.

Thanh Trà thích bài này.
  2. Thanh Trà

Thanh Trà Active Member

Câu hỏi của bạn rất thiết thực, vì đây là vấn đề khúc mắc thực tế, dù phán quyết theo chiều hướng nào mà không đưa ra được căn cứ thuyết phục, thì cũng vẫn còn gây ra sự ức chế hoặc cho người chơi gai OX hoặc ngược lại, cho bên đối thủ kia khi họ cùng tham gia vào một cuộc chơi.
    Mình nghĩ việc nêu và giải quyết vấn đề này có lẽ lại có phần bổ ích hơn cả mấy bài lý thuyết suông ấy nhể ?

Trong Quyết định ban hành Luật bóng bàn Việt Nam, Điều 1 có quy định là gồm có 2 Chương dịch từ Nguyên bản Luật Bóng bàn Quốc tế. Như vậy, có thể nói Luật Bb của ta và Luật Bb Quốc tế chỉ là 1.

Liên quan đến Mặt vợt Có và Không Lót, Luật đã quy định Rằng:

2.4.3 Mặt của cốt vợt dùng để đánh bóng phải được phủ hoặc bằng mặt gai cao su thường, gai hướng ra ngoài, tất cả độ dầy kể cả chất dính không vượt quá 2mm, hoặc bằng cao su mút với gai úp hay gai ngửa, tất cả có độ dầy kể cả chất dính không vượt quá 4mm.

2.4.3.1 Cao su thường có gai là một lớp duy nhất bằng cao su, không lỗ tổ ong, tự nhiên hoặc tổng hợp, các hại gai rải rộng đều trên mặt vợt với mật độ không ít hơn 10 và không quá 30 gai/cm2;

2.4.3.2 Cao su mút là một lớp dày duy nhất cao su tổ ong, phủ một lớp ở phía ngoài bằng cao su thường có gai, bề dầy của lớp cao su có gai không vượt quá 2mm.

Bản dịch Luật Bb tiếng Việt đã rất bám sát về từ ngữ và tôn trọng về cấu trúc câu trong văn bản tiếng Anh. Chính vì hành văn tiếng nước ngoài, nên nếu đọc không ngẫm nghĩ kỹ thì cũng khó biết rõ được nó quy định cụ thể về những gì.
    Tôi nhớ hình như đã có người từng giải thích cho vấy đề khúc mắc mặt gai OX rồi thì phải. Với ý kiến cho rằng, Luật không có câu nào cấm mặt gai OX, nên vẫn được sử dụng tham gia giải chính quy.
    Còn bạn, nếu đọc quy định như trên, đặt trường hợp mình là trọng tài thì bạn sẽ vận dụng và xử lý như thế nào đối với gai OX ?

Sau vài sự cố xảy ra có cả ở giải địa phương, có cả ở giải ngành và kể cả trong giao đấu giữa 2 Clb với nhau… tôi mới bắt đầu mò tìm đọc Luật này. Với quy định về mặt vợt, tôi thấy rằng, mặt gai OX được sử dụng trong giải chính quy – không phải là Luật không có câu nào cấm – mà nó có hẳn câu quy định cho phép sử dụng.
    Nếu dịch nghĩa theo lối dân dã, chúng ta sẽ thấy Luật quy định về mặt vợt, nó là như vầy:

2.4.3 Mặt của cốt vợt dùng để đánh bóng phải được dán phủ:
    - hoặc bằng mặt gai không lót, tất cả độ dầy kể cả chất keo dán không được vượt quá 2mm,
    - hoặc bằng mặt mút láng hay mặt gai có lớp mút lót, gọi chung là mặt có lót, tất cả độ dầy kể cả chất keo dán không được vượt quá 4mm.

2.4.3.1 Mặt gai không lót đơn thuần là một tấm lanh gai cao su tự nhiên hoặc tổng hợp, không có lớp mút lót, các hạt gai phải được rải đều đặn trên khắp mặt vợt với mật độ không được ít hơn 10 và không được vượt quá 30 gai/cm2;

2.4.3.2 Mặt có lót bao gồm 1 lớp mút xốp được phủ một lớp bên trên bằng 1 tấm lanh láng hoặc lanh gai, với bề dầy của tấm lanh không được vượt quá 2mm.

Như vậy, gai OX được sử dụng theo Luật Bb Việt Nam.
    Và ông Trọng Tài trong trường hợp trên là chưa nắm rõ được Luật./.

congcong73 thích bài này.
  3. admin

admin Administrator Thành viên BQT

Quá yên tâm cho những cao thủ dùng gai không lót (OX) .thích nhất câu kết của bác thanh trà

Như vậy, gai OX được sử dụng theo Luật Bb Việt Nam.

congcong73 thích bài này.
  4. quandoi

quandoi Active Member

Nghe nói Admin đánh gai hay lắm, hôm nào phải thử sức xem quandoi có khả năng quét đc gai ko?

admin thích bài này.
  5. Malong_nd

Malong_nd New Member

gai OX là gai gì em cũng chưa biết nhưng đọc qua bài thì em thấy có 1 vẫn đề la gai không lót. Em nhớ đã có lần học lý thuyết chuyên bóng bàn, thầy giáo dạy bên trường em cũng cũng là trọng tài quốc gia đã có nói về vấn đề này, mặt vợt theo quy định được thi đấu bắt buộc phải có 2 phần đấy là lớp trên mặt cao su bên trên (ma sát, láng,gai sần) lớp dưới là lớp lót (Sponge), nếu thiếu 1 trong 2 thì gọi là không đủ điều kiện thi đấu, đấy còn chưa nói mặt vợt có chứng nhận ITTF hay không. nếu nói là giải không thuộc hệ thống liên đoàn thì có thể tùy vào quyết định cuối cùng của BTC. có 1 ví dụ điển hình em mắt thấy tai nghe, cao thủ Lâm mặt sắt, đánh trái mặt ĐSVN khi đánh giải việt nam open mới đây lại phải thay mặt gai công đánh vì không được sử dụng trong giải, đây là ngu ý bản thân em, có gì các bác ném đá nhè nhẹ

vodanh thích bài này.
  6. Thanh Trà

Thanh Trà Active Member

Luật mà bạn, chúng ta nên nghiên cứu mổ xẻ câu chữ của luật để cho được tường minh thôi, chứ ở đây ko có suy diễn nào cả.

1. Thầy giáo bạn mới đề cập khoản 2.4.3.2 của luật (mặt vợt có hơn 1 lớp). Chưa đề cập đến khoản 2.4.3.1 (mặt vợt chỉ có duy nhất 1 lớp), chắc cũng là vì các từ ngữ dịch chưa được phổ thông/bình dân - dịch bám từ, ko dịch bám nghĩa - do đó mà ko dám khẳng định nó là gì nên đã bỏ qua luôn. Hehe... (Thầy nói đúng, chưa đủ. Ko phải thầy nói sai).

2. Mặt vợt phải được ittf chấp thuận - bạn nói đúng. Luật chỉ quy định những nguyên tắc và cụ thể những gì bất biến, còn những thứ dễ thay đổi ví dụ tên mặt vợt cụ thể có được chấp thuận hay ko sẽ do ittf kiểm tra đánh giá và công bố trong danh sách hàng năm rồi. Luật cũng đã bao gồm nó và có điều khoản dẫn mở tham chiếu tại Khoản 3.2.1.3.

3. Ở đây đang bàn, ngầm định rằng mặt vợt trong danh sách ittf chấp thuận, thì vấn đề OX có được sử dụng hợp lệ hay ko. Theo khoản 2.4.3.1 thì rõ ràng Luật đã quy định cho Gai OX là hợp lệ.

Chỉnh sửa cuối: 1/4/15
  7. admin

admin Administrator Thành viên BQT

Mình mới đánh gai chưa dc 1 năm bác ơi.... bác nghe ai nói trêu bác đấy

8. Malong_nd

Malong_nd New Member

Vấn đề ở đây em muốn hỏi bác là mặt vợt không lớp lót có được thi đấu không????

9. FBI

FBI Moderator Thành viên BQT

Chỉ những mặt vợt gai OX đang được ITTF chấp thuận thi đấu thì mới được sử dụng theo luật bóng bàn, không riêng gì luật BB Việt Nam;

Mặt vợt mà AD đang sử dụng đã bị ITTF cấm thi đấu. hihi

We hereby state explicitly that 'SUPER BLOCK' is no longer ITTF-homologated since 01 July 2008 and therefore cannot be used for any official match.
    However the rubber may of course be used for leisure and for practice.

vodanh thích bài này.
  10. Thanh Trà

Thanh Trà Active Member

Ở topic này mình mới có 2 bài post, ở cuối mỗi bài mình đều khẳng định là Mặt Gai Ko Lót (OX) được Luật Bóng bàn khẳng định là hợp lệ, được thi đấu mà. Khẳng định là được - Ko có gì mập mờ hay nói nước đôi.
    Các mặt gai không được chấp nhận trong danh sách hàng năm do ittf công bố, thì cả Gai đó dù là OX hay có lót cũng đều không hợp lệ, ko được quyền thi đấu, bạn nhé.

Hiện nay, thực tiễn ở một số giải ở địa phương hoặc ngành vẫn có trọng tài tự quyết định không cho mặt gai không lót thi đấu - đó là sai luật. Điều này giống như trên đường cao tốc có biển quy định Vận Tốc Tối Thiểu, nhưng đã từng xảy ra là vẫn có người kiểm soát Giao Thông ra chặn và phạt những người lái xe chạy trên tốc độ tối thiểu !?

Bạn hỏi lại với 4 dấu hỏi, chắc là do hành văn diễn đạt của mình có chỗ nào đó chưa được mạch lạc (vì nhiều khi viết bằng Đt), mong bạn thông cảm cho.
    Còn chỗ nào viết chưa được rõ ràng, mong bạn góp ý để mình sửa lại để đọc cho dễ hiểu nhé.
    Cám ơn.

Malong_nd thích bài này.
  11. Malong_nd

Malong_nd New Member

Không có gì là không rõ ràng cả, bác trả lời đầy đủ vào rõ ràng rồi, thank bác em sẽ đi học hỏi thêm 1 số kênh thông tin đáng tin cậy như là mấy bác trọng tài quốc gia chắc là đáng tin cậy để bổ sung vào kiến thức của mình

12. NDB55

NDB55 Active Member

Đây là phần quảng cáo do chính hãng Dung cụ bóng bàn.VN viết ra:

Mặt vợt gai phòng thủ và tạo hiệu ứng gai cực kỳ khó chịu của hãng Dr Neubauer danh tiếng chuyên về các mặt gai và phản xoáy.

Mặt vợt có khả năng kiểm soát bóng cao, trả bóng với quỹ đạo khó lường và hiệu ứng gai cực tốt.

Với hiệu ứng gai 100, mặt Super Block hỗ trợ tối đa cho những người chơi phản xoáy. Với hệ thống chân gai ngang và thưa tạo nên độ chuội bóng rất cao.

Chính vì hiệu ứng gai quá độc này nên sản phẩm đã bị ITTF cấm thi đấu ở các giải đấu quốc tế, tuy nhiên ở Việt Nam rất nhiều người sử dụng mặt này chơi phong trào và các giải đấu nghiệp dư.

We hereby state explicitly that 'SUPER BLOCK' is no longer ITTF-homologated since 01 July 2008 and therefore cannot be used for any official match.
    However the rubber may of course be used for leisure and for practice. ( hihi..chả biết tiếng Lào này đang nói gì? cứ trích đại vào đây, bác nào biết dịc hộ dùm.. )
    Tầm khu vực còn chơi được thì VN dùng vô tư các bác! mà tôi thấy đâu có khó chịu lắm. Mỗi người đều có nhược điểm riêng, ta khoét vào đó là mặt gì cũng ko đáng ngại lắm.

13. Thanh Trà

Thanh Trà Active Member

1. Bác trích và trao đổi lại với chính chủ của cửa hàng đó.
    2. Tầm khu vực còn chơi được là ở chỗ nào bác ơi.

14. NDB55

NDB55 Active Member

Ừ nhỉ, sorry ! Tầm khu vực thì vẫn là giải đấu quốc tế như thường. Nhưng tôi chưa rõ lắm ở chỗ nếu là giải chỉ có VDV trong nước tham gia nhưng nếu nằm trong khuôn khổ tổ chức của Liên đoàn BB TG thì có cấm Super block không? Giải đấu quanh năm nếu được Liên đoàn BB VN công nhận nằm trong hệ thống thì có văn bản cho phép dùng hay cấm ko, sao ko thấy ông Liên đoàn lên tiếng nhỉ? Tôi nghĩ diên đàn mình là của Hội CLB nên cứ chơi vô tư và anh em càng thêm kinh nghiệm.

15. Mây Biển

Mây Biển Administrator

Trong Quyết định ban hành Luật Bb là khá rõ rồi:
    Điều 2: Luật Bóng bàn được áp dụng thống nhất trong các cuộc thi đấu từ cơ sở đến toàn quốc và thi đấu quốc tế tại nước ta.
    Điều 3: Các cuộc thi đấu trong toàn quốc có thể đề ra Điều lệ thích hợp với thực tế nhưng không được trái với các Điều ghi trong Luật này.

Tuy nhiên, nhiều lĩnh vực trong cuộc sống thì Luật với Thực tế có lúc còn có khoảng cách bác ạ. Hơn nữa, ở ta trên có Luật dưới còn có Lệ nữa...
    Ôi, lại lan man sang chủ đề khác rồi không khéo lại làm loãng và lái topic Gai OX này đi bàn sang hướng khác mất. Hihi...

16. NDB55

NDB55 Active Member

Tôi tán thành việc dùng tất cả các loại mặt có chữ ittf ( trong đó có superblock). Ở Vn các loại măt gai VDV nam sử dụng còn lâu mới tới tầm khu vực. Cứ để anh em dùng cho thoải mái thêm đa dạng vì thay đổi một vũ khí nhất là mặt gai ko phải là vấn đề đơn giản. Quan trọng là phong trào, anh em nào nhìn xa trông rộng có khả năng tham gia giải QT thì sẽ tự động thay và tập lại thôi.

17. hungvotdoc

hungvotdoc Member

Đành rằng là phong trào nhưng nếu không có luật thì sẽ nảy sinh cãi nhau ngay. trong phạm vi hẹp thì có thể thỏa thuận với nhau là đồng ý chơi mặt cấm (VD: super block) thì là quá đơn giản. Nhưng trong một phạm vi rộng hơn (Ví dụ một giải thi đấu ) thì sẽ có người phản đối (dù là 1 người) thì cũng không thể thống nhất được. Nên nói chung là luật đã cấm thì ta nên tuân thủ - kể cả quả giao bóng để đảm bảo công bằng chung cho mọi người chơi.

Thanh Trà thích bài này.
  18. NDB55

NDB55 Active Member

Quan trọng là mặt vợt có chữ ITTF là được các bác ợ. Có thể luật mới của LĐBB thế giới cấm trong giải QT nhưng chưa ai nhìn thấy hoặc được phổ biến chính thức về việc này. Ở VN có luật rồi nhưng còn triển khai hướng dẫn giải thích này nọ còn lâu mới áp dụng huống chi luật của TG. Khi nào LĐ BB VN ra lệnh cấm cụ thể mặt SuperBlock thì ta bỏ cũng được. Có luật ra rồi nhưng trả có tác dụng gì ví dụ như luật cấm hút thuốc lá nơi công cộng thì các CLB mọi người vẫn vô tư hút..còn luật bảo vệ cây xanh thì chỉ một quyết định không chuẩn sau một đêm cả ngàn cây bị khai tử ở Hà nội...

19. hungvotdoc

hungvotdoc Member

Thì em đã nói rồi, ở CLB chơi vui thì chơi thoải mái mà có ai cấm được đâu bác! Ví dụ: nếu ở chỗ em có người chơi mặt cấm hoặc giao bóng không đúng luật thì nếu thích thì chơi cùng mà không thích thì thôi. Nếu có đánh độ bia thì dùng quả chấp để san bằng trình độ (Chơi mặt cấm hoặc giao bóng không tung thì phải chấp mình 2 bóng chẳng hạn, còn nếu bình thường thì đánh ngang...). Nhưng khi đánh giải thì nhất khoát không được. Khi đã có kiện cáo thì đương nhiên trọng tài , BTC phải xử lý. Thế là nảy sinh rắc rối. Theo bác thì trọng tài hoặc BTC phải xử thế nào để vẹn cả đôi đường? quá khó bác ạ!

20. NDB55

NDB55 Active Member

Thế thì tốt nhất BTC hỏi xin ông Liên đoàn BB cái văn bản cấm dùng superblock hoặc mặt ko có lót gì đó là hết cãi nhau. Việc xin văn bản này tôi nghĩ đâu có khó. Nếu không có văn bản chính thức thì mọi thứ chỉ là tin ko đáng tin cậy vì mặt superblock có chữ ITTF . Theo một trọng tài quốc gia nói mặt vợt phải có chữ ITTF.