Danh sách Mặt vợt được ITTF Thông qua Định kỳ

Thảo luận trong 'Luật bóng bàn' bắt đầu bởi Thanh Trà, 3/4/15.

1. Thanh Trà

Thanh Trà Active Member

Cứ hai lần vào ngày 1/4 và 1/10 hàng năm, Ban lãnh đạo ITTF lại ra công bố Danh sách các Mặt vợt được chấp nhận là hợp lệ, được phép sử dụng trong các gải đấu.
    Xin giới thiệu Danh sách mới nhất do ITTF công bố lần thứ nhất trong năm 2015.

Larc 2015A_1.JPG

Larc 2015A_2.JPG

Larc 2015A_3.JPG

Larc 2015A_4.JPG

Larc 2015A_5.JPG

Larc 2015A_6.JPG

oceanboy, chaugiangbk and Kiss Me like this.
  2. vodanh

vodanh Member

Vậy gai của bác khanhcfc bị cấm rồi! :ech_7

chaugiangbk thích bài này.
  3. NDB55

NDB55 Active Member

Nhưng LĐBB VN lại ko cấm, vô tư đi các bác.

4. Thanh Trà

Thanh Trà Active Member

Người ta không ra văn bản là cấm mặt này hay cấm mặt kia. Định kỳ họ ra công bố danh sách các mặt được phép thi đấu, nghĩa là đương nhiên mặt nào ko có trong danh sách là bị loại khỏi "vòng chiến", bác ạ.

5. Thanh Trà

Thanh Trà Active Member

Bác NDB55 à, Quyết định Ban hành Luật Bb Việt Nam là sử dụng nguyên Luật Bb Qtế. Vì vậy, Luật Bb quốc tế quy định gì thì Luật Bb Việt Nam cũng vậy, ko có sự khác biệt.

Liên quan vấn đề bác đang đề cập, thì Luật bản dịch tiếng Việt (UBTDTT) như vầy, bác thử tham khảo xem:
    3.2.1.3 Lớp phủ mặt vợt trên mặt cốt vợt dùng để đánh bóng sẽ là nhãn hiệu và loại đang được Liên đoàn bóng bàn thế giới phê chuẩn và sẽ dán vào cốt vợt sao cho nhãn hiệu thương mại và biểu tượng của Liên đoàn được trông thấy rõ ràng ở gần cạnh cuối của bề mặt đánh bóng.

Trong khi bác cứ đòi hỏi thông tin, nhưng vẫn thấy bác cứ đối chất với hungvotdoc ghê quá, ko dám chèn ngang vào. Hehe...

Chỉnh sửa cuối: 3/4/15
    NDB55 thích bài này.
  6. NDB55

NDB55 Active Member

Hiểu rồi cám ơn bác, có nghĩa là chỉ căn cứ vào chữ ITTF in trên mặt vợt là chưa đủ mà phải căn cứ vào cái thông báo các mặt vợt được sử dung 2 lần trong năm. Chỉ tại trình còi lại hay ngồi trước máy nên tiện tay gõ bàn phím cho vui các bác thông cảm. Tôi nghĩ các thông tin tương tự liên quan BB chắc đến với anh em BB như tôi sẽ còn rất hạn chế, mong rằng DĐ có trang riêng về luật BB nói chung và các qui định, qui cách của dụng cụ BB..

Thanh Trà and hungvotdoc like this.
  7. hungvotdoc

hungvotdoc Member

Bái phục bác Thanh Trà! Bác chịu khó sưu tầm thật đấy! Thực ra em và bác NDB55 phản biện nhau để làm rõ vấn đề thôi bác ạ! Chứ em biết bác ấy có chơi mặt cấm đâu. Không thế thì làm sao anh em trên diễn đàn biết được những thông tin bác vừa đăng phải không bác!

Thanh Trà thích bài này.
  8. NDB55

NDB55 Active Member

Tôi cũng đã dùng thử superblock rồi nhưng không hợp lại phải thôi. Từ khi Khánh cho mặt 388D-1 thì chuyển hẳn sang mặt này chứ cũng không rõ loại nào được phép dùng hay không và tôi thấy mặt superblock cũng ko gây khó khăn gì cho mình nên ko quan tâm lắm cho đến khi có tí tranh luận về vấn đề này của anh em trên 4rum

Thanh Trà and hungvotdoc like this.
  9. Mây Biển

Mây Biển Administrator

Em thấy trong Tennis có nhiều loại sân, như: Xi măng, Đất nện và Sân cỏ... người chơi giỏi là phải đương đầu trên mọi loại hình sân bãi. Trong bóng bàn sử dụng mặt Gai Không Ma Sát cũng là cả một nghệ thuật, còn đối thủ giỏi cũng cần phải va chạm và đánh lại được chứ nhỉ? Thế mà người ta lại cấm nó làm mất đi một thế trận mà đáng ra nó cần phải tồn tại để góp phần làm đa dạng và phong phú thêm cho môn bóng bàn này.

Nhờ các bác biết nguyên cớ, giải thích giùm là vì sao mặt gai FRICTIONLESS lại bị CẤM ?

NDB55 and Thanh Trà like this.
  10. Thanh Trà

Thanh Trà Active Member

Lý do loại mặt gai không có masát

Trong thư trả lời một trong những người đứng thư phản đối việc loại gai không masát ra khỏi các giải đấu chính quy, Chủ tịch LĐBB thế giới - ông Adham Sharara có nêu, tóm tắt lại các ý như sau:

- Độ masát chỉ là một trong những thông số để xác định mặt vợt đạt chuẩn. Như vậy, nếu mặt vợt không có masát hoặc chất liệu mặt không đảm bảo, đều không được chấp nhận;

- Việc đưa thông số masát vào xét là do sức ép của đông đảo của những người chơi ở mọi cấp độ, chứ không phải là sự tùy ý của Liên đoàn;

- Tính chất không có masát gây thất thiệt cho đối thủ do biến hóa mức độ xoáy và đường bóng chỉ là dựa vào “kiếm” chứ không phải kỹ năng của người chơi. Nên việc cấm mặt không có đủ masát theo tiêu chuẩn sẽ giảm bớt được sự biến hóa bất thường của bóng do dụng cụ gây ra và tăng cường cho người chơi phải tu luyện kỹ năng để tự tạo ra sự biến hóa đó.

- Ngoài ra, những người sử dụng gai không masát thuộc dơ thủ, mà trong bóng bàn hiện đại số lượng này không nhiều và lối chơi phòng thủ ít người đạt được đỉnh cao. Cũng có thể kể thêm yếu tố của thị trường ngày càng nhiều sản phẩm phục vụ cho lối chơi tấn công.

Vì vậy, việc cấm các mặt gai không masát, không gây thiệt hại gì với đại đa số người chơi và thất thiệt gì cho môn bóng bàn, mà ngược lại chỉ mang lợi ích đến cho môn thể thao này, phát triển theo lối tấn công cũng như tăng cường kỹ năng cho cầu thủ./.
    ---

Ngoài ra, trong một số diễn đàn mạng, còn có ý kiến cho rằng: do khán giả trực tiếp cũng như các pha bóng như vậy trình chiếu trên TV thấy không được hấp dẫn cho lắm.

Kiss Me and hungvotdoc like this.
  11. NDB55

NDB55 Active Member

Nếu thế thì tại sao ko cấm mặt anti power nhỉ, nó vô cùng xịt và ko có ma sát. Tôi nghĩ nếu ko có các mặt vợt ma giáo này thì chơi BB cũng it vui đi một phần. Mỗi lần mình tự đánh, đỡ hỏng (do măt vợt của đối thủ) hoặc làm cho chính họ lúng túng mới thấy thú vị làm sao. Ở VN đại đa số những người dùng các loại mặt ma giáo đều ở trình độ lìu tìu thì cấm làm gì .

hungvotdoc thích bài này.
  12. hungvotdoc

hungvotdoc Member

Về vấn đề này thì em cũng thắc mắc như bác: tại sao lại không cấm mặt "chuội' (anti power) nhỉ ? cũng FRICTIONLESS ( không ma sát) nhé ? Lại phải hỏi bác Thanh Trà vậy.
    Loại mặt này em cũng mới chỉ nghe nói là " dị" lắm thôi chứ cũng chưa có dịp được tiếp kiến.

13. hungvotdoc

hungvotdoc Member

Đợt bác dùng thử SB, bác có đăng lên diễn đàn nhờ tham vấn nên em cũng có trao đổi với bác đại ý là thử thôi chứ không nên dùng. Chứ lối đánh của bác em nghĩ là dùng SB là hợp đấy (ở chỗ em có người đã giao lưu với bác mà). Có lẽ mới đầu bác chưa quen thôi. Nhưng dù gì thì cũng không nên dùng bác ạ ! Nói chung mình chơi vui, xả Stress nên tránh những cãi vã, lời ra tiếng vào không cần thiết - mất vui. Còn SB không gây khó cho bác được là phải vì bác cũng chơi gai thủ mà, nhưng đối với nhiều người khác là " ác mộng" đấy bác ạ! tất nhiên còn phải tùy thuộc vào trình độ của người điều khiển nữa.

Thanh Trà thích bài này.
  14. Thanh Trà

Thanh Trà Active Member

Tôi thì ko sử dụng anti bao giờ, nên cũng ko nghiên cứu theo dõi các đặc tính kỹ thuật của mặt vợt này. Nhưng nay cứ mạnh dạn trao đổi với các bác cho xôm chuyện vậy:

1. Chắc chắn, là mặt anti cũng phải đạt chuẩn độ masat nào đó khi Ittf công bố nó được chấp nhận trong danh sách hàng năm. Có một số mặt trước kia đã tồn tại, nhưng nay cũng ko thấy trong danh sách.

2. Nếu đều có hiệu ứng ko masat như gai dài Frictionless mà chỉ cấm gai, ko cấm anti sẽ là ko công bằng và sẽ bị các nhà SX gai frictionless kiện. Qua theo dõi, ko thấy nhà SX nào so bì, cũng như người chơi ở các diễn đàn mạng khác chưa thấy có ý so sánh về mức độ ko masat của 2 loại này là như nhau bao giờ.

3. Giả định bề mặt của anti có độ trơn ko masat giống như bề mặt gai frictionless đi chăng nữa thì vẫn có sự khác nhau về masat tổng thể:
    - Masat tăng tỷ lệ với tiết diện tiếp xúc: Diện tích tiếp xúc của bóng với các đầu gai sẽ nhỏ hơn, còn tiếp xúc với mặt anti lớn hơn nhiều.
    - Gai dài còn bị uốn cong làm cho bóng xê dịch đi thêm tương đối một đoạn có tác dụng làm giảm masat, còn anti ôm bóng lại tự xoay khi bị lún vào mặt vợt nên có xu hướng làm tăng thêm masat.

4. Trước kia cũng đã có người đánh giá tác động của các mặt khác nhau lên mức xoáy đến là như vầy:

Loại Mặt Vợt . . . . . . Mức tác động lên xoáy đến.
    - Gai dài Frictionless
    . . . . 0%
    - Anti . . . . . . . . . . . . 10-15%
    - Gai Dài có masat . . . . . . 25-30%
    - Gai Trung. . . . . . . . . . 60-70%
    - Gai Ngắn . . . . . . . . . . 70-90%
    - Mút Láng . . . . . . . . . . 100%

Kể từ khi loại mặt gai dài ko masat, thì mức tác động tối thiểu lên xoáy đến của Anti với Gai Dài có masat có lẽ cũng được rút ngắn.

Tóm lại, mặt Anti là mặt masat kém chứ ko phải là ko masat. Hehehe...
    Nếu ném đá, mong các bác nhẹ tay.

Kiss Me thích bài này.
  15. hungvotdoc

hungvotdoc Member

Nếu có ném thì ném "quà" bác ạ! Em thấy bác phân tích rất dễ hiểu. Như vậy là mặt mà không có tí tác động nào lên mức xoáy đến thì mới bị cấm. Còn có một chút tác động thì vẫn có thể chấp nhận được. Rất hay!

16. Tuyenvit

Tuyenvit Member

Cảm ơn các bạn. Tôi đã chơi anti 13 năm, nay chuyển sang Gai Super block. Tôi thấy chẳng phải bàn gì nhiều. Có chăng nên bàn về việc thực hiện nghiêm luật về quả giao bóng (che bóng, không tung bóng, chọi bóng, giao bóng trong bàn..). Vì tính chất của các loại mặt vợt...ai cũng có thể biết, nếu muốn....biết địch, biết ta... như vậy phải chịu rèn luyện thì mới thắng được đối phương. Còn đa dạng các loại mặt vợt càng thêm phong phú, càng thú vị hơn khi đam mê môn bóng bàn... Làm cũng phải đam mê, chơi cũng phải đam mê... Tôi thích gặp tất cả các loại mặt vợt, các lối chơi khác nhau để chiêm nghiệm khả năng điều chế của bản thân... nên tôi vừa chơi vùa tìm chọn vũ khí cho phù hợp với đam mê của mình...để môn bóng bàn sẽ là nguồn vui, sức khỏe cho tôi đến tận lúc về già... Tôi yêu môn bóng bàn và tôi xem ai đó chơi 1, 2 trận là tôi có thể đoán tính cách của hộ khá chính xác.... hehe........

NFSC and TRỌNG NGHỆ AN like this.
  17. NFSC

NFSC New Member

Mình rất đồng ý với bạn. Gần đây mình thấy có nhiều ý kiến về dùng gai trơn (đặc biệt là với SB), mình thì nghĩ thế này:
    1/ Còn nhiều mặt vợt dị nữa thì sao ? (Tự chế, làm biến dạng và chất, vợt ko có trong danh sách của itto...)
    2/ Việc ko cho phép loại mặt vợt nên được công bố cho từng giải đấu. Nên nhớ rằng: Danh sách mặt vợt ko đuoc thi đấu do ITTF công bố là chỉ áp dụng trong Hệ thống giải của ITTF (là giải phải có đăng ký và đuoc sự đong ý thì mới đuoc công nhận, phải nộp lệ phí, vdv tham gia được tính điểm...), còn việc ghi chung chung là áp dụng Luật chơi của ITTF thì chưa thể coi là áp dụng cả quy định về mặt vợt (như đã nêu là chỉ áp dụng trong Hệ thống giải của ITTF). Ta cũng tham khảo thêm việc SB được bán rất chạy trên toàn cầu, phải chăng những người mua mặt vợt này ko chơi theo Luật của ITTF (?)....
    3/ Theo tôi, vấn đề (hay là vấn nạn) lớn nhất của Bóng bán VN hiện nay (kể cả chuyên nghiệp và nghiệp dư) là Giao bóng đúng luật. Vấn đề này ảnh hưởng đến hình ảnh bóng bàn quốc gia và khó xử lý hơn nhiều. Điều còn nguy hiểm hơn là co xu huong ngay cang nhiều vdv ở thế hệ trẻ (đặc biệt là ở phía Bắc) thích tập và áp dụng kiểu giao bóng phạm luật (có lẽ vì thấy ko bị xử nghiêm, dễ ăn điểm, sở thích chơi tiểu xảo....). Có lẽ nát nên ưu tiên chống việc này hơn (?)
    4/ Kinh nghiệm của bản thân là cứu trải nghiệm với các loại cốt và mặt thì đều thấy có cái hay cả. Còn trong thi đấu thì nên nói rõ các cốt, mặt...nào được áp dụng.
    Vài dòng chia xẻ, xin chỉ giáo !

18. hungvotdoc

hungvotdoc Member

Tôi thấy việc sử dụng mặt vợt và giao bóng nếu sai quy định của luật (hay điều lệ giải - kể cả giải phong trào nghiệp dư) thì đều là việc không nên cố tình làm - chứ không phải là ưu tiên cái này hơn cái kia. Còn chơi thường ngày thì chơi vợt nào chả được, giao bóng kiểu gì chả xong. Thích trải nghiệm thì chơi cùng còn sợ thua thì không chơi nữa - thế thôi! Có điều nếu mình cứ chơi quen mặt vợt cấm rồi hoặc giao bóng sai luật quen rồi thì đến lúc đánh giải có quy định đàng hoàng thì lại "bí". Nên tốt nhất là tránh các cái đó và hướng theo quy định chung thì hay hơn, tránh những tranh luận, cãi vã không cần thiết gây bức xúc tinh thần sau mỗi trận đấu bóng bàn - bởi một trong các mục đính để chơi bóng bàn là xả "strees" cơ mà! chơi xong phải vui vẻ, có thua cũng tâm phục khẩu phục chứ không phải cằn nhằn: "do bác chơi vợt cấm" hay " do bác giao bóng không tung"...
    Thực ra, ngoài một số mặt như SB thì còn rất là nhiều loại mặt khác (được phép) để có thể cho ta đa dạng đường bóng khi kết hợp với các cốt khác nhau, cách cầm vợt khác nhau, lối đánh khác nhau...nên tôi nghĩ không phải vì vắng một số mặt như SB thì kém đi sự phong phú đa dạng trong bóng bàn.

Thanh Trà thích bài này.
  19. hoanganhtq123

hoanganhtq123 New Member

Cac ong trinh kem so gai chem lung tung qua.

admin thích bài này.
  20. ledao

ledao Member

Nhiều loại được tham gia quá, nhưng không biết những loại nào không được chấp nhận và hợp lệ nhỉ, chắc là sẽ ít hơn